Gaano kalaki ang aking lupain, gaano kalawak ang mga kalawakan. Pag-uusap "Gaano kalaki ang aking lupain, gaano kalawak ang kalawakan nito"

Pag-uusap: Gaano kalaki ang aking lupain, gaano kalawak ang mga kalawakan nito."

Layunin: upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa pangalan ng bansa, ang kalikasan nito; upang bigyan ang mga bata ng ideya ng mga kayamanan ng Russia, upang pagyamanin ang pagnanais na mapanatili at madagdagan ang mga ito; pagyamanin ang isang pakiramdam ng pagmamalaki sa iyong bansa.

Kagamitan at materyales: pisikal na mapa ng Russia, mga guhit na naglalarawan sa mga kagubatan, ilog, bundok; pag-record ng Russian folk song na "Berezonka".

Kurso ng aralin

Ano ang pangalan ng bansang ating tinitirhan? (Russia.)

Ang mga sukat sa mapa ay nabawasan ng daan-daang libong beses. Maraming masasabi ang mapa tungkol sa iba't ibang bansa. Ipinapakita ng mapa na ito hindi lamang ang Russia, kundi pati na rin ang iba pang mga bansa.

Paano mo malalaman kung saan ang bansa?

Nasasakop ba ng ating bansa ang isang malaking teritoryo? Susubaybayan ko ang mga hangganan ng ibang mga bansa na malapit sa Russia, at makikita mo kung gaano kalaki ang teritoryo ng ibang mga bansa kaysa sa Russia.

Ano pa ang masasabi ng card? Tingnan kung ano ang ibig sabihin ng mga lupon na ito?

Ito ay mga lungsod. Tingnan kung gaano karaming mga lungsod ang mayroon sa Russia. Sabihin sa amin kung anong mga lungsod ang alam mo, at susubukan naming hanapin ang mga ito sa mapa.

Ano pa ang masasabi ng card? Ano ang nakikita mo sa mapa? Ano ang mga asul na kulot na linyang ito, kung saan napakarami?

Ito ay mga ilog. Mayroon ding maraming mga ilog sa Russia.

Anong mga ilog ang alam mo? (Volga, Ob, Amur, Yenisei, Lena, Angara, atbp.)

Ang mga pangalan ng mga ilog ay nakasulat din sa mapa.

Ano ang ibig sabihin ng mga asul na batik?

Oo, ito ay mga dagat at lawa.

Anong kulay ang nakikita mo pa sa mapa, marami ba ito?

Ano sa tingin mo ang ibig sabihin ng berde?

Oo, ang berde ay isang kagubatan. Tingnan kung gaano karaming mga kagubatan ang mayroon sa Russia. Sinasakop ng Taiga ang isang malaking teritoryo. (Ipakita ang mga ilustrasyon sa kagubatan.)

At ano ang ibinibigay ng kagubatan? (Mga sagot ng mga bata.)

Ang kagubatan ay isang puno, isang malaking bilang ng iba't ibang mga bagay ang ginawa mula dito: papel kung saan nakalimbag ang mga libro; notebook, album at marami pang iba. Ang mga berry, mushroom ay lumalaki sa kagubatan, nabubuhay ang iba't ibang mga hayop. Ang kagubatan ay isang likas na kayamanan, marami nito, ngunit ang gayong kayamanan ay dapat tratuhin nang may mahusay na pangangalaga.

Ano pang kulay ang nakikita mo sa mapa? (Brown.)

Ano ang ibig sabihin nito? (Mga sagot ng mga bata.)

Oo, ito ay mga bundok. May pangalan din ang mga bundok, basahin natin ang ilan sa mga ito.

Ang yamang mineral ay minahan sa kabundukan. Ang mga icon sa mapa ay nagpapakita kung saan at anong mga mineral ang mina.

Ano ang mga mineral? (Hula ng mga bata.)

Ito ang nasa lupa at kailangang mabuhay ang isang tao. Halimbawa, ang karbon, iba't ibang mga ores, ang mga ito ay kinakailangan para sa paggawa ng mga metal; ginto, diamante na bumubuo sa yaman ng bansa.

Mayroon ding madilim na dilaw at dilaw na kulay sa mapa. Ito ay mga steppes at disyerto. Sa steppe, ang mga halaman ay napakahirap - damo at mababang lumalagong mga palumpong, at sa disyerto mayroon lamang isang buhangin. (Pagpapakita ng mga ilustrasyon.)

Narito kami sa iyo at sinuri ang mapa ng ating bansa. Ano ang sinabi niya sa iyo tungkol sa Russia, ano ang nabasa namin sa mapa?

Ang ating bansa, ang Russia, ay napakalaki. Mayroong maraming mga lungsod sa Russia. Ang kalikasan dito ay napaka-magkakaibang: maraming ilog, dagat, kagubatan. May mga bundok, steppes. Ang iba't ibang mga mineral ay minahan sa Russia.

Ang ating Inang Bayan ay napakalawak, maganda at mayaman. (Ang mga bata ay nagbabasa ng tula tungkol sa Russia.)

2. "Ang mga araw na ito ay hindi titigil sa kaluwalhatian"

Mga Layunin: upang mapunan muli ang kaalaman ng mga bata kung paano ipinagtanggol ng mga Ruso ang kanilang Inang-bayan noong Dakilang Digmaang Patriotiko; bigyang-pansin kung paano pinarangalan ng mga nabubuhay ngayon ang alaala ng mga magiting na sundalo; pagyamanin ang isang pakiramdam ng paggalang sa mga beterano ng Great Patriotic War, isang pagnanais na pangalagaan sila.

Kagamitan at materyales: mga guhit na naglalarawan ng mga monumento sa mga tagapagtanggol ng Inang-bayan sa Dakilang Digmaang Patriotiko, isang monumento kay G.K. Zhukov, isang larawan ni G.K. Zhukov; mga ilustrasyon na naglalarawan sa mga labanan ng Great Patriotic War, ang gusali ng Reichstag, kung saan ang Victory Banner ay pumapagaspas; G.K. Zhukov, tumatanggap ng Victory Parade; pagpupulong ng mga beterano ng digmaan.

Kurso ng aralin

Ang kantang "Araw ng Tagumpay", musika ni D. Tukhmanov, kaluwalhatian kay V. Kharitonov ay nilalaro.

Itong araw nato ay pinakamasaya. Ipinagdiriwang ng buong bansa ang Mayo 9 - Araw ng Tagumpay.

At sino ang nakakaalala kung ano ang tagumpay na ito? sa kanino? (Mga sagot ng mga bata.)

Oo, ito ay isang napakasamang digmaan. Nais ng mga pasista na sakupin ang ating bansa at gawing alipin ang ating mga tao. Ngunit hindi sila nagtagumpay!

Bumangon ang buong mamamayan para labanan ang mga pasista. (Ang isang fragment ng isang awit ng digmaan ay tinutugtog.)

Naaalala nating lahat ang mga nagtanggol sa ating bansa. (Pangalanan ang mga pangalan ng mga bayani ng Great Patriotic War.)

Ang mga monumento ay itinayo sa buong bansa para sa maraming bayani.

Anong mga monumento ang alam mo sa ating lungsod para sa mga bayani ng Great Patriotic War? (Mga sagot ng mga bata.)

Tinalo ng ating hukbo ang mga pasista. Sa iba't ibang larangan, ang hukbo ay pinamumunuan ng mga pinunong kumander, na namamahala sa mga labanan. Sa panahon ng Great Patriotic War, ang isa sa mga pinaka mahuhusay na commanders-in-chief ay si Georgy Konstantinovich Zhukov. (Nagpapakita ng larawan ni Zhukov.)

Maraming labanan sa kakila-kilabot na digmaang iyon, maraming labanan. Nagawa ng mga Nazi na makalapit sa Moscow, binomba nila at halos ganap na nawasak ang lungsod ng Stalingrad, isang napakahirap na labanan ang naganap malapit sa Kursk. (Pagpapakita ng mga ilustrasyon na naglalarawan ng mga labanan, nawasak na mga lungsod.)

Ang mga residente ng lungsod ng Leningrad (kasalukuyang St. Petersburg) ay kailangang magtiis ng isang mahirap na blockade.

Ang pinakahuling labanan sa mga Nazi para sa lungsod ng Berlin, ang kabisera ng Alemanya, ay pinamunuan ni G.K. Zhukov.

Ang kantang "The Last Battle" ay nilalaro (liriko at musika ni M. Nozhkin).

Itinaas ng ating mga sundalo ang watawat ng Russia sa pangunahing gusali ng Berlin - ang Reichstag. (Pagpapakita ng mga ilustrasyon.)

Naaalala ng mga tao si G.K. Zhukov. Sa Moscow, isang prospektus ang ipinangalan sa kanya. Isang monumento sa kanya ang itinayo sa Red Square. (Nagpapakita ng ilustrasyon ng monumento.)

Inilarawan ng iskultor si Zhukov sa isang kabayo. Bakit mo iniisip sa isang kabayo? Pagkatapos ng lahat, sa mga taong ito mayroong mga kotse, tangke, artilerya, aviation? (Hula ng mga bata.)

Ang katotohanan ay ang G.K. Zhukov ay nag-host ng Victory Parade sa Red Square sa likod ng kabayo. (Magpakita ng isang ilustrasyon.)

Ang mga mamamayang Ruso ay nahirapan sa panahon ng digmaan. Ang ilan sa mga kalahok sa mga laban ay nakaligtas hanggang ngayon. Ngayon ay matanda na sila.

Ang mga kalahok sa gayong malayong digmaan ay tinatawag na mga beterano. Sa Araw ng Tagumpay, inilagay nila ang kanilang mga parangal sa militar, nagsasama-sama upang alalahanin ang mga taon ng digmaan. (Pagpapakita ng mga ilustrasyon.)

Kung nakakita ka ng isang tao na may mga order sa Mayo 9, halika at batiin siya sa holiday, sabihin salamat sa pagprotekta sa aming Inang-bayan mula sa mga kaaway. Ikalulugod ng mga beterano na naaalala natin sila.

Ang mga bata ay nagbabasa ng mga tula sa isang tema ng militar.

Buod ng aralin sa pagbuo ng pagsasalita sa senior group.

Binuo ng guro na si I.A.

Tema. Ang ating Inang-bayan ay Russia.

Target. Upang bigyan ang mga bata ng ideya ng kanilang tinubuang-bayan - Russia, ang kabisera nito; bumuo ng kakayahang mag-navigate sa mapa. Upang makilala ang mga simbolo ng estado. Upang pagyamanin ang pagmamahal, pagmamalaki at paggalang sa Inang Bayan.

Mga materyales. Mapa ng Russia, mga larawan ng coat of arms at flag ng Russia; audio recording ng awiting "Saan nagsisimula ang Inang Bayan?" muses. V. Basper, mga salita. M. Matusovsky at ang awit ng Russia.

Ang takbo ng aralin.

Ano ang pangalan ng ating bansa?

Russia.

Tingnan ang mapa ng ating bansa.

Ano ang ating Russia?

Mga bata. Malaki, malaki, malakas, minamahal, maganda, mayaman.

Ito ang ating tinubuang-bayan. Ang tinubuang-bayan ay ang bansa kung saan ipinanganak at naninirahan ang isang tao.

Nagbasa ang guro ng isang kuwento mula sa aklat ng N.F. Vinogradova "Ano ang tinubuang-bayan?"

Nalaman natin ang tungkol sa Russia hindi lamang mula sa mga kuwento. Makinig sa isang sipi mula sa kantang "Where Does Homeland Begin?"

Ano ang Inang Bayan? Paano ito magsisimula? (mula sa tahanan, kalye, parke, lungsod, kabisera ng ating estado, atbp. - lahat ito ay ang Inang-bayan.

Pakinggan si (pangalan ng bata) na pag-usapan ang tungkol sa Homeland. (Binabasa ng bata ang tula na "My Motherland" ni M. Lisyansky).

Tagapagturo. Paano magiliw na tinatawag ng mga Ruso ang Russia? (Inang Russia). At bakit? (Siya ay tulad ng isang ina sa amin. At mahal ng lahat ang aming ina. Pinakain niya tayo, binibigyan tayo ng tubig, pinoprotektahan tayo, pinoprotektahan tayo mula sa mga kaaway).

Ano pa ang matatawag mong Russia? Ano siya? (Mahal, minamahal, natatangi, mahal ...).

Tagapagturo. Ang mga tao ay nakaisip ng maraming salawikain tungkol sa Inang Bayan. Makinig at tandaan ang mga ito."Ang isang tao ay may isang ina, mayroon siyang isang inang bayan."

"Minamahal na tinubuang-bayan - mahal na ina."

Paano mo naiintindihan ang kahulugan ng pariralang ito? (Tinatrato natin ang Inang Bayan na parang sariling ina. Inaalagaan natin ang ating ina, pagmamahal, awa. At ganoon din ang pakikitungo natin sa Inang Bayan).

- "Wala nang mas maganda sa mundo kaysa sa ating Inang Bayan" (ipaliwanag ng mga bata ang kahulugan).

Tagapagturo. Ang ating tinubuang-bayan ay madalas na tinatawag na maluwalhati. Paano maintindihan ito?

Mga simbolo ng Russia.

Tagapagturo. Ang bawat estado ay may sariling mga simbolo. Ang coat of arm, flag, anthem nito.

Ang guro ay nagpapakita ng isang poster na may eskudo ng armas ng Russia.

Isinalaysay ng bata ang tula ni V. Stepanov na "Coat of arms of Russia".

Tagapagturo. Ang coat of arms ng Russia ay isang madilim na pulang kalasag, na naglalarawan ng dalawang ulo na agila. Ang sagisag ng Moscow ay inilagay sa dibdib ng agila. Nangangahulugan ito na ang Moscow ay ang kabisera ng makapangyarihang estado ng Russia. Ang hugis ng coat of arms ay kahawig ng isang kalasag. Ang isang kalasag ay inilalarawan din sa dibdib ng agila. Ang kalasag ay isang armas ng sinaunang mandirigma sa anyo ng isang bilog o hugis-parihaba na eroplano (gawa sa kahoy, metal, katad) upang maprotektahan laban sa mga suntok at palaso.

Tagapagturo. Sa tingin ko ay pamilyar kayong lahat sa watawat ng Russia. Tingnan mo siya. At sasabihin niya ang tungkol sa kanya (bata).

(Binabasa ng bata ang tula ni V Stepanov na "Flag of Russia" at pinag-uusapan ang mga tampok ng bandila ng Russia).

Tagapagturo. Ang bawat estado ay may pambansang awit. (Bata) ay magsasabi tungkol sa kanya.

At ngayon ipinapanukala kong makinig sa awit ng Russian Federation.

Kami ay mapalad na nakatira sa isang napakagandang bansa, wala nang ganoong bansa sa mundo. Hindi nagkataon na maraming tula ang nabuo tungkol sa kanya. Pakinggan ang tula ni N. Zabil na "Ang Inang Bayan".

Marami kaming napag-usapan ngayon tungkol sa Russia, tungkol sa aming tinubuang-bayan.

- Paano mo dapat tratuhin ang iyong tinubuang-bayan?

Panatilihin ang apoy ng iyong tahanan

At huwag mag-abala sa apoy ng mga estranghero -

Namuhay ang ating mga ninuno ayon sa batas na ito

At ipinamana nila sa atin sa paglipas ng mga siglo:

Panatilihin ang apoy ng iyong tahanan!

O. Fokina

Tapos na ang lesson. Ang galing mo! Nagtrabaho ka nang mabuti. Ang musika ng kantang "Saan nagsisimula ang Inang Bayan?" Pinatugtog.

Panimulang gawain.

Pagbasa ng "Word" Motherland "Y. Yakovvlev

"Aming Tinubuang Lupa" S. Soloveichik.

"Rus" S. Romanovsky

Mga tula. "Homeland" K. Simonov

"Inang Bayan" M. Plyatskovsky

D \ at "Sabihin mo sa akin ang isang salita" (bayan, tinubuang-bayan, tinubuang-bayan).

Pagkilala sa mga salawikain.

Isang lalaking walang sariling bayan, isang nightingale na walang kanta.

Alagaan ang iyong sariling lupain, tulad ng isang minamahal na ina.

Upang mabuhay-para maglingkod sa Inang Bayan.

Panitikan.

  1. T.I. Undercut. Pagpaplano at mga balangkas ng mga klase para sa pagbuo ng pagsasalita ng mga bata sa isang institusyong pang-edukasyon sa preschool, pahina 55.
  2. O.F. Gorbatenko. Mga kumplikadong aralin sa mga bata sa gitna at senior na edad ng preschool, pahina 73.
  3. N.G. Zelenova "Nakatira kami sa Russia", p. 70.

Pampanitikan na materyal para sa aralin.

"Aking inang bayan". M. Lisyansky.

Mahusay na lupain

Lupang minamahal

Kung saan tayo ipinanganak at nakatira

Kami ay isang maliwanag na tinubuang-bayan,

Kami ay matamis na tinubuang-bayan,

Tinatawag natin ang ating tinubuang-bayan.

Eskudo de armas ng Russia. V. Stepanov.

Ang Russia ay may marangal

Mayroong dalawang ulo na agila sa eskudo,

Sa kanluran, sa silangan

Sabay tingin sana niya.

Malakas, matalino at mapagmataas.

Siya ay isang malayang espiritu ng Russia.

bandila ng Russia. V. Stepanov

Puting birch

Asul ang kulay ng langit.

Pulang guhit-

Maaraw na pagsikat ng araw.

Ang ating Inang Bayan. N. Zabila.

Gaano kalaki ang aking lupain

Gaano kalawak ang mga kalawakan!

Mga lawa, ilog at bukid

Mga kagubatan at steppe at bundok!

Nagkalat ang aking bansa

Mula hilaga hanggang timog

Kapag ang tagsibol ay nasa isang sulok,

Sa kabilang - snow at blizzard.

At isang tren sa buong bansa ko

Sa hangganan mula sa hangganan

Hindi bababa sa sampung araw -

At pagkatapos ay bahagya itong nagmamadali.

Ano ang Homeland? N.F. Vinogradov.

Ang bawat tao'y, nakakarinig ng salitang "tinubuang-bayan", ay kumakatawan sa isang bagay sa kanilang sarili, ang pinakamamahal at malapit. Pinagsasama-sama ng tinubuang-bayan ang lahat ng mga taong naninirahan sa isang bansa: nagsasalita sila ng parehong wika, may parehong mga pasaporte, nagtatrabaho, nagdiriwang ng mga karaniwang pista opisyal, at, kung kinakailangan, ipagtanggol ang kanilang tinubuang-bayan mula sa mga kaaway.


* * * Kay dakila ng aking bansa, Kay lawak ng mga kalawakan! Mga lawa, ilog at parang, Kagubatan at steppe at bundok ... Ang aking bansa ay kumakalat Mula hilaga hanggang timog. Kapag sa isang sulok ng tagsibol, Sa kabilang banda ay may snow at blizzard. Sa Moscow, natutulog na sila ngayon, ang buwan ay nakatingin sa bintana.Ang Malayong Silangan sa parehong oras Sumisikat, sinasalubong ang araw. Natalia Zabila


tinubuang lupa! Lalo na ang salitang ito ay parang puno ng malalim na kahulugan. Ang ating bansa ay malawak at magkakaibang. Ang mga ilog na tumatawid sa mga espasyo nito ay hindi mauubos at buong-agos. Malawak ang mga kagubatan. Matataas ang mga bundok, sa mga taluktok ng niyebe kung saan naaaninag ang liwanag ng maliwanag na araw. Malawak ang maalinsangan na mga steppes. Ang bingi na taiga ay kumakalat sa karagatan.


Ang mga lungsod na nakakalat sa buong bansa ay masikip at marami. Maraming wika ang sinasalita ng mga taong naninirahan sa ating tinubuang-bayan. Ang tinubuang-bayan ay parehong landas na may tawid sa batis, at 1/6 ng lupain sa mapa ng mundo. Ito ang aming kabisera, Moscow, at isang maliit na nayon. At ang ating kwento. Ang Russia ay ikaw at ako kasama ang aming mga kagalakan at alalahanin, problema at tagumpay. Ang konsepto ng "Homeland" ay iba para sa lahat. Takdang-Aralin: Takdang-aralin: Sumulat sa isang kuwaderno ng ilang salita at parirala na, sa iyong palagay, ay nagpapakilala sa Russia ngayon.




Nilalaman ng kurso ng heograpiya ng Russia (grado 8-9) HEOGRAPIYA NG RUSSIA RUSSIA NATUREPOPULATIONFARESGEOGRAPHY MGA LUGAR NG DISTRITO HEOGRAPIYA NG KRAYA Takdang-Aralin: Kilalanin ang nilalaman ng aklat-aralin para sa ika-8 baitang, i-highlight ang mga pangunahing paksa ng kurso. Bakit sila pinag-aaralan sa ganitong pagkakasunud-sunod?


Ang papel na ginagampanan ng heograpiya sa paglutas ng mga suliranin ng bansa Gawain: Gawain: Pagkatapos basahin ang teksto ng batayang aklat (Introduksyon), gumawa ng magkakaugnay na kuwento tungkol sa bahaging ginagampanan ng heograpiya sa paglutas ng iba’t ibang suliranin at paglutas ng mga suliranin ng bansa. Gumamit ng mga susing salita at parirala para sa kuwento: Ang kalikasan ang pinagmumulan ng materyal na produksyon at tirahan. Mga likas na yaman. Ang pagbibigay-katwiran sa lokasyon ng mga pamayanan at mga pasilidad sa ekonomiya. Makatwirang paggamit ng likas na yaman. Pangkapaligiran, panlipunan, natural at pisikal na mga problema.


Mga mapagkukunan ng impormasyong pangheograpiya 1. Mga mapa at atlas. 2. Mga Sanggunian. 3. Mga mapagkukunan ng Internet. 4. Space at aerial na mga litrato. 5. Mga aklat at magasing pangheograpiya (popular na agham at siyentipiko). 6. Mga dokumentaryo tungkol sa kalikasan at mga tao. 7. Mga mapa ng turista, mga scheme at mga sangguniang libro. 8. Impormasyon tungkol sa mga kasalukuyang problema sa bansa (telebisyon, radyo, pahayagan). 9. Mga album ng larawan. 10. Mga pagtataya sa panahon. 11. Mga kwento ng mga nakasaksi sa mga kaganapan at manlalakbay. 12. Mga personal na impression. 13. At marami pang iba ...


Mga Paraan ng Geographic na Pananaliksik Tradisyonal na Bagong Istatistika. Kartograpiko. Pangkasaysayan. Space. Paraan ng pagmomodelo. Eksperimento sa pananaliksik. Geographic na pagtataya. "Kung gaano kalaki ang paggamit ng heograpiya para sa sangkatauhan, lahat na may ideya ay maaaring hatulan tungkol doon," isinulat ni Mikhail Vasilyevich Lomonosov. Sumasang-ayon ka ba sa pahayag na ito?


Natural na natatanging species ng Russia Russia Russia Russia ay ang pinakamalaking bansa sa mundo sa mga tuntunin ng lugar (17.1 milyong km 2). Ang Russia ang may pinakamalaking bilang ng mga kalapit na bansa (16) at mga dagat na naghuhugas ng mga baybayin nito (13). Ang pinakamababang temperatura ng hangin sa Northern Hemisphere ay naitala sa nayon ng Oymyakon sa Yakutia (- 71 ° C). Sakhalin Island Ang Sakhalin Island ay ang pinakamalaking isla sa Russia, na matatagpuan sa Dagat ng Okhotsk at Dagat ng Japan. Lugar 76.4 km 2).


Natural na kakaibang lugar sa Russia Baikal - Ang Baikal ay ang pinakamalalim na freshwater lake sa mundo. Ito ay tinatawag na "ang perlas ng Siberia". Ang ikawalong pinakamalaking sa mundo sa mga tuntunin ng lugar nito, ang Lake Baikal ay matatagpuan sa Silangang Siberia, na napapalibutan ng mga bundok. 20% ng lahat ng fresh water reserves sa ibabaw ng mundo ay puro dito. Ang haba ng Lake Baikal ay km, ang average na lapad ay 48 km, max. lalim m. Ang average na temperatura ng tubig sa Hulyo ay 13 ˚С. Volga - ang ilog na ito ng Volga - ang ilog na ito ay maaaring ituring na gitnang ilog ng European na bahagi ng Russia. Tinatawag siya ng mga Ruso na "ina." Ito rin ang pinakamahabang ilog sa Europa (3530 km). Ang Volga ay dumadaloy sa Dagat Caspian.


Mga likas na natatanging halimbawa ng Russia Ang Dagat ng Azov Ang Dagat ng Azov ay ang pinakamababaw na dagat sa mundo at ang pinakamaliit sa lugar sa baybayin ng Russia, sa katunayan, ang look ng Black Sea. Dalawang malalaking ilog ang dumadaloy sa Dagat ng Azov - Don at Kuban. Ang Dagat ng Azov ay napakahalaga para sa Russia noong ika-19 na siglo, kung saan ang Russian merchant fleet ng Dagat ng Azov ay umabot sa napakagandang proporsyon. Ang Taganrog ay isang malaking daungan sa daungan, na itinatag ni Peter I pagkatapos makuha ang Azov, na itinayo para sa unang regular na hukbong-dagat sa kasaysayan ng Russia. Dagat ng Caspian Ang Dagat Caspian ay ang pinakamalaking lawa sa mundo, na naghuhugas ng mga baybayin ng Russia, Kazakhstan, Turkmenistan, Iran, Azerbaijan. Kinukuha ang langis, gas at asin sa lawa, na patuloy na nagpapalala sa sitwasyong ekolohikal sa rehiyong ito.


Mga likas na natatanging nilalang ng Russia Greater Caucasus. Greater Caucasus. Ang Caucasus Range ay tumatakbo mula hilagang-kanluran hanggang timog-silangan sa pagitan ng Black at Caspian Seas sa hangganan ng Georgia at Azerbaijan. Ang haba nito ay higit sa 1100 km. Mayroong mga 2000 glacier dito. Ang Caucasus ay isa sa pinakamalaking resort area at mountaineering center sa Russia. Ang Mount Elbrus sa Caucasus Ang Mount Elbrus sa Caucasus ay ang pinakamataas sa Russia. Ang taas nito ay m. Ito ay isang nakahiwalay na dalawang ulo na bundok, isang kono ng isang patay na bulkan. Ural Mountains Ang Ural Mountains ay ang natural na hangganan sa pagitan ng Europe at Asia, ang pinakamahabang sistema ng bundok sa Russia. Sinaunang, lubhang nawasak na mga bundok, na umaabot sa 2,100 km mula hilaga hanggang timog, mula sa Arctic Ocean hanggang sa hangganan ng Kazakhstan. Ang average na taas ay hindi hihigit sa 600 m. Ang pinakamataas na bundok ay Narodnaya (1895 m).


Likas na natatanging species sa Russia Kamchatka ridge Ang Kamchatka ridge na may aktibong bulkan ay umaabot sa Kamchatka Peninsula. Klyuchevskaya Sopka Ang pinakamataas na rurok ng Malayong Silangan ay matatagpuan dito - ang aktibong bulkan na Klyuchevskaya Sopka (4750 m) at maraming mineral at thermal spring at geyser. Fumarole Narito ang pinakamainit na lawa sa Russia - Fumarole (average na temperatura ng tubig + 50 ° C).


Natural na natatanging species sa Russia West Siberian Plain Ang West Siberian Plain ay ang pinakamalaking kapatagan sa Russia (isang lugar na humigit-kumulang 3 milyong km 2). Dagat Bering Ang Dagat Bering ay ang pinakamalaking at pinakamalalim na dagat sa baybayin ng Russia (lugar na 2315 libong km 2, average na lalim - 1640 m, maximum - 5500 m). Dagat ng Chukchi Ang Dagat ng Chukchi ay ang pinakamalinis na dagat sa Russia.

Elena Gavrilova
Buod ng aralin sa pangkat ng paghahanda "Gaano kalaki ang aking lupain, gaano kalawak ang mga kalawakan!"

Buod ng aralin sa pangkat ng paghahanda

"Paano dakila ang aking lupain, paano malawak na bukas na mga espasyo

Upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa pangalan ng bansa, ang kalikasan nito. Ipakilala ang isang mapa ng heograpiya, magturo "basahin" kanya. Upang bigyan ang mga bata ng kaalaman tungkol sa mga kayamanan ng Russia, upang pagyamanin ang pagnanais na mapanatili at madagdagan ang mga ito. Upang itanim sa mga bata ang pagmamalaki sa kanilang bansa.

Visual na materyal.

Pisikal na mapa ng Russia. Mga larawang naglalarawan sa kagubatan, ilog, dagat, bundok; iba't ibang hayop na naninirahan sa kagubatan.

Ang takbo ng aralin.

Ang guro ay nagsabit ng pisikal na mapa ng Russia sa pisara. Guys, may nakakaalam ba sa inyo kung ano ito? (Mga mungkahi ng mga bata.) Ito ay isang mapa. Sa aming group hanging mapa ng Moscow... At ngayon dinalhan kita ng mapa ng ating bansa. Ano ang pangalan ng bansang ating tinitirhan? (Russia.) Ang mga sukat sa mapa ay nabawasan ng daan-daang libong beses. Maraming masasabi ang mapa tungkol sa iba't ibang bansa. Inilalarawan ng mapa na ito hindi lamang ang Russia, kundi pati na rin ang iba pang mga bansa. Paano mo malalaman kung saan ang bansa? (Mga mungkahi ng mga bata.) Maaari mong basahin ang pamagat at hanapin ang hangganan. Palaging may hangganan sa pagitan ng lahat ng bansa. Dadalhin kita ngayon sa hangganan ng Russia na may isang pointer, at makikita mo kung anong teritoryo ang sinasakop ng ating bansa. (Gumuhit siya ng isang pointer sa paligid ng hangganan ng Russia at pagkatapos ay iminumungkahi na gawin ito ng dalawa o tatlong bata.) Nasasakop ba ng ating bansa ang isang malaking teritoryo? Susubaybayan ko ang mga hangganan ng ibang mga bansa na malapit sa Russia, at makikita mo kung gaano kalaki ang teritoryo ng ibang mga bansa kaysa sa Russia. (Binabalangkas ang mga hangganan ng Poland, Romania, Czechoslovakia, atbp.)

Kaya, sinabi sa amin ng mapa na ang ating bansa ay napakalaki, maaaring sabihin ng isa na napakalaki. Ano pa ang masasabi ng card? - Tingnan mo, ano ang ibig sabihin ng mga bilog na ito? (Mga pagpapalagay ng mga bata.) Ito ay mga lungsod. Tingnan kung gaano karaming mga lungsod ang mayroon sa Russia. Sabihin sa amin kung anong mga lungsod ang alam mo, at susubukan naming hanapin ang mga ito sa mapa. (Pinangalanan ng mga bata ang mga lungsod at ipapakita ito ng guro sa mapa.) Basahin natin ang mga pangalan ng ilan pang lungsod kasama mo. (Ipinapakita at binabasa ang mga pangalan ng iba't ibang lungsod sa Russia. Naglalantad sa stand ng mga ilustrasyon na naglalarawan ng mga tanawin ng iba't ibang lungsod sa Russia.) Sinabi sa amin ng mapa na maraming lungsod sa Russia.

Ano pa ang masasabi ng card? Ano ang nakikita mo sa mapa? Ano ang mga asul na kulot na linyang ito, kung saan napakarami? (Mga pagpapalagay ng mga bata.) Ito ay mga ilog. Mayroon ding maraming mga ilog sa Russia. Anong mga ilog ang alam mo? (Moscow River, Neglinka, atbp.) Ang mga pangalan ng mga ilog ay nakasulat din sa mapa. (Binasa niya ang mga pangalan ng mga pinakasikat na ilog at ipinakita ang mga ito sa mapa, ginagabayan sila mula sa pinagmulan hanggang sa bukana, ang ilog - Volga, Lena, Yenisei at iba pa. Inilantad niya ang mga guhit na naglalarawan ng mga ilog sa kinatatayuan.)

Ano ang ibig sabihin ng mga asul na batik? (Ipinakita ang mga dagat.) Oo, ito ay mga dagat at lawa. Ipakita mo sa akin kung saan mo nakikita ang mga dagat? (Nagpatawag siya ng ilang bata, inanyayahan silang ipakita sa kanila ang mga dagat at binasa sa amin ang mga pangalan ng mga dagat. Iginuhit niya ang atensyon ng mga bata sa katotohanang may mga karagatan pa, mas malaki pa ito kaysa sa dagat. Inilantad niya ang mga larawang naglalarawan sa dagat sa ang kinatatayuan.)

Anong kulay ang nakikita mo pa sa mapa, marami ba ito? (Berde.) Ano sa tingin mo ang ibig sabihin ng berde? (Mga pagpapalagay ng mga bata.) Oo, ang mga berdeng bulaklak ay isang kagubatan. Tingnan kung gaano karaming mga kagubatan ang mayroon sa Russia. (Ilantad ang mga ilustrasyon sa kagubatan.) Sa Russia, ang pinakamalaking lupain ng taiga... At ano ang ibinibigay ng kagubatan? (Mga sagot ng mga bata.) Ang kagubatan ay isang puno kung saan ang isang malaking bilang ng iba't ibang mga bagay ay ginawa; ang papel kung saan ang mga libro ay naka-print, mga notebook, mga album at marami pang iba ay ginawa. Ang mga berry, mushroom ay lumalaki sa kagubatan, nabubuhay ang iba't ibang mga hayop. Tandaan, sinabi namin na ang tinapay ay ang kayamanan ng Russia. Ngunit ang tinapay ay kayamanan na nakukuha ng isang tao sa kanyang sariling mga kamay. At ang kagubatan ay isang likas na kayamanan, marami ito, ngunit dapat itong tratuhin nang maingat.

Anong kulay ang nakikita mo sa mapa? (Brown.) Ano ang ibig sabihin nito? Oo, ito ay mga bundok, ang mga bundok ay may mga pangalan din, basahin natin ang ilan sa mga ito. (Inimbitahan niya ang isa sa mga bata na ipakita ang mga bundok at basahin ang mga pangalan ng Ural Mountains, Caucasus Mountains, atbp.) Ang mga yamang mineral ay minahan sa mga bundok. Ang mga icon sa mapa ay nagpapahiwatig kung saan kung aling mga mineral ang mina. Ano ang mga mineral? The assumptions of the children.) Ito ang nasa lupa at kung ano ang kailangan ng isang tao sa buhay. Halimbawa: karbon, iba't ibang mga ores na kailangan nating gumawa ng mga metal; ginto, diamante na bumubuo sa yaman ng bansa.

At din sa mapa makikita mo ang madilim na dilaw at dilaw na kulay. Ito ay mga steppes at disyerto. Sa steppe, ang mga halaman ay napakahirap - damo at maliit na mga palumpong, at sa disyerto mayroon lamang isang buhangin. (Nagpapakita ng mga guhit na naglalarawan sa steppe.) Dito natin napagmasdan ang mapa ng ating bansa. Ano ang sinabi niya sa iyo tungkol sa Russia, ano ang nabasa namin sa mapa?

Minuto ng pisikal na edukasyon

Sinubukan namin, natuto kami

At medyo napagod kami.

Dapat nating gawin ngayon

Mag-ehersisyo para sa likod.

(Pag-ikot ng katawan sa kanan at kaliwa.)

Nagtatrabaho kami gamit ang aming mga kamay

Lumilipad kami sa ilalim ng mga ulap.

Ibaba ang kamay at itaas ang kamay.

Sino ang pinakamabilis na lumipad?

(Ginagaya ng mga bata ang paggalaw ng pakpak.)

Para hindi sumakit ang mga paa mo

Isa - umupo, dalawa - umupo,

Tatlo, apat, lima at anim,

Pito at walo, siyam, sampu.

(Squats.)

Pumunta kami sa tabi ng party,

(Naglalakad sa lugar.)

At saka kami umupo.

(Umupo ang mga bata sa kanilang mga mesa.)

Ang ating bansa, ang Russia, ay napakalaki. Mayroong maraming mga lungsod sa Russia. Ang likas na katangian ng Russia ay napaka-magkakaibang - mayroong maraming mga ilog, dagat, kagubatan. May mga bundok, steppes. Maraming iba't ibang mineral ang mina sa Russia.

Ang manunulat na si S. Baruzdin ay sumulat ng isang aklat na tinatawag na "Ang bansa kung saan tayo nakatira"... Babasahin ko ngayon ang isang kabanata mula sa aklat na ito. Sinasabi nito kung paano lumipad ang batang si Dima kasama ang manunulat na si Baruzdin sa isang eroplano sa Russia. Lumipad sila sa Siberia at sa Malayong Silangan. Nandito lang. (Ipinapakita ang Siberia at ang Malayong Silangan sa mapa.) Kabanata tinawag: Ang pinakamalaki, ang pinakamayaman. - Ang Siberia at ang Malayong Silangan ang pinakamalaki, pinakamayaman sa ating bansa Lupa, higit pa sa buong America, - paliwanag ko. Lumipad kami ng maraming oras sa Siberia at Malayong Silangan. At nakita nila ang mga bagay na mayroon lamang si Dima na tanungin mga tanong: - At anong uri ng ilog ito? Kinailangan kong pangalanan ang lahat ng ilog kung saan tayo lumipad sa pamamagitan ng: Ob, at Irtysh, at Angara, at Yenisei, at Lena.

Maraming lungsod sa Siberia at Malayong Silangan. Marami ang matanda, ngunit marami na bago: Bratsk, Angarsk, Amur, Solnechny, Mirny, Nakhodka. Parami nang parami ang mga lungsod at pabrika sa siksik na taiga. Ang mga makapangyarihang power plant ay itinatayo sa pinakamalaking ilog ng Siberia. Naglalayag ang mga bapor sa mga ilog. Ang mga tugs ay humihila ng mga balsa gamit ang troso.

Sa Lake Baikal, na kung saan ay hindi mas mababa sa dagat, ang mga tao ay nakakakuha ng magagandang isda - omul, at sa walang katapusang lupain Sa Siberia, ang mga harvester ay nag-aani ng masaganang ani, at sa hilaga ay nagmimina sila ng mga diamante. Ang aming tinubuang-bayan ay napakalawak, maganda at mayaman. (Ang mga bata ay nagbabasa ng tula tungkol sa Russia.)

Mga kaugnay na publikasyon:

Buod ng isang kumplikadong aralin sa pangkat ng paghahanda "Paano itinatag ni Yuri Dolgoruky ang Moscow" Nilalaman ng programa: 1. Upang ipaalam sa mga bata ang kasaysayan ng paglitaw ng Moscow. Sabihin ang tungkol kay Prinsipe Yuri Dolgorukiy bilang isang kolektor ng mundo.

Buod ng isang bukas na aralin sa matematika sa pangkat ng paghahanda para sa paaralan "Paano tutulungan si Buratino?" Buod ng isang bukas na aralin sa matematika sa pangkat ng paghahanda para sa paaralan "Paano tutulungan si Buratino?" Mga layunin at layunin: 1. Upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata.

Synopsis ng isang pampakay na aralin sa pangkat ng paghahanda Paksa: "Paano dumating ang tinapay sa hapag" Layunin: pagbuo ng mga ideya ng mga bata tungkol sa gawain ng mga matatanda; ipakita ang mga resulta ng paggawa at ang panlipunang kahalagahan nito, turuan na maging maingat.

Buod ng isang aralin sa aplikasyon sa pangkat ng paghahanda “Paano sila nakatira sa nayon? Magandang kubo." Layunin: upang turuan ang mga bata na lumikha ng isang applicative na imahe ng isang kubo, gamit ang mga kasanayan ng simetriko pagputol at pagsira applique. Mga Gawain: - upang pagsamahin.

Buod ng aralin sa pag-unlad ng nagbibigay-malay sa pangkat ng paghahanda "Paano nabuhay ang mga unang tao" Layunin: Upang bigyan ang mga bata ng kaalaman tungkol sa kung paano namuhay ang mga unang tao sa Earth, kung saan sila nakatira, kung ano ang kanilang kinakain, kung paano sila gumawa ng apoy, pagkain, kung anong mga damit ang kanilang isinusuot.



error: Ang nilalaman ay protektado!!